![](https://www.parentsone.com/wp-content/uploads/2017/06/10-mom-story-web-640x336.jpg)
ก่อนมีลูก ตุ๊กเคยมองคนที่มีลูกแล้วก็อดสงสัยไม่ได้ว่า มีลูกแล้วมันจะเหนื่อยขนาดนั้นเชียวหรอ เห็นแต่ละคนบอกว่าเหนื่อยจนลืมกินข้าว ลืมเข้าห้องน้ำกันเลย บางคนก็บอกว่า หายใจเข้าออกมีแต่เรื่องลูก มองไปก็ไม่เข้าใจอยู่ดีว่าคนที่มีลูกแล้วเขามีความสุขขนาดนั้นจริงหรอ จนวันที่มีลูกเอง ตุ๊กถึงได้รู้ซึ้งจริงๆ ว่า เรื่องบ้างเรื่อง เราจะไม่มีวันเข้าใจเลย ถ้าไม่ได้ลองเจอด้วยตัวเอง
1. เสียงหัวเราะ
![](https://www.parentsone.com/wp-content/uploads/2017/06/baby-laugh-426x426.jpg)
2. ความอิ่มของเเม่
![](https://www.parentsone.com/wp-content/uploads/2017/06/baby-eat-426x426.jpg)
3. เวลาที่ผ่านไปเร็ว
![](https://www.parentsone.com/wp-content/uploads/2017/06/baby-ride-1-426x426.jpg)
4. ท่านอนลูก
![](https://www.parentsone.com/wp-content/uploads/2017/06/baby-sleep-1-426x426.jpg)
5. น้ำหนักตัวลูก
![](https://www.parentsone.com/wp-content/uploads/2017/06/carry-baby-1-426x426.jpg)
6. ความทุกข์ของลูก
![](https://www.parentsone.com/wp-content/uploads/2017/06/sad-mom-426x426.jpg)
7. ชีวิตประจำวันที่เปลี่ยนไป
![](https://www.parentsone.com/wp-content/uploads/2017/06/dry-clothes-426x426.jpg)
8. เวลานอนที่หายไป
![](https://www.parentsone.com/wp-content/uploads/2017/06/mom-baby-sleep-426x426.jpg)
9. รอยยิ้ม 😀
![](https://www.parentsone.com/wp-content/uploads/2017/06/bany-smile-426x426.jpg)
10. ชีวิตที่ได้เป็น “แม่”
![](https://www.parentsone.com/wp-content/uploads/2017/06/smile-426x426.jpg)